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1 WAKALA WA VIPIMO

1.	 UTANGULIZI
Wakala wa Vipimo (Wakala) ni Wakala wa Serikali iliyo chini ya 
Wizara ya Viwanda na Biashara. Wakala ilianzishwa tarehe 13 
Mei, 2002 chini ya Sheria ya Wakala za Serikali, Sura ya 245 na 
kutangazwa rasmi kwenye Gazeti la Serikali Na. 194 la tarehe 17 
Mei, 2002. Jukumu kuu la Wakala wa Vipimo ni kumlinda mlaji 
wa bidhaa na huduma kupitia matumizi sahihi ya Vipimo.
Wakala imekuwa ikiboresha Programu ya maboresho ya 
Utumishi wa Umma katika utendaji kazi kwa lengo la kuongeza 
tija na ufanisi katika utoaji wa huduma kwa umma. Kama sehemu 
ya utekelezaji wa maboresho hayo, Wakala imeamua kuboresha 
Mkataba wa Huduma kwa Mteja kwa lengo la kuongeza ufanisi 
wa kazi na uwazi katika kuwahudumia wateja. 
Madhumuni ya kuwa na Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni 
kuwafahamisha wateja na wadau wetu kuhusu Wakala wa 
Vipimo; huduma tunazotoa na viwango vyake; haki na wajibu 
wa mteja pamoja na mtoa huduma kuhusiana na huduma 
tunazotoa. Mkataba huu umelenga kuongeza tija na uwajibikaji 
wa watumishi katika kutoa huduma bora kwa wateja wetu. 
Vilevile umeandaliwa kwa kushirikisha wadau wetu na utarejewa 
kila baada ya miaka mitatu au kama kuna uhitaji.
Wakala wa Vipimo inaahidi kutoa huduma kwa kufuata viwango 
tulivyoviainisha katika mkataba huu na tunatoa wito kwenu 
kutoa maoni juu ya huduma zetu ili tuweze kukidhi mahitaji 
yenu. Ni matarajio yetu kuwa mtashirikiana nasi kwa kutoa 
mrejesho kwa njia mbalimbali ili kutuwezesha kutoa huduma 
bora zaidi na kukidhi matarajio yenu.

Dkt.Manege L.C.
AFISA MTENDAJI MKUU

Wakala wa Vipimo
Februari, 2020
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DIBAJI
Wakala imekuwa ikiboresha Programu ya maboresho ya 
Utumishi wa Umma katika utendaji kazi kwa lengo la kuongeza 
tija na ufanisi katika utoaji wa huduma kwa umma. Kama sehemu 
ya utekelezaji wa maboresho hayo, Wakala imeamua kuboresha 
Mkataba wa Huduma kwa Mteja kwa lengo la kuongeza ufanisi 
wa kazi na uwazi katika kuwahudumia wateja. 
Madhumuni ya kuwa na Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni 
kuwafahamisha wateja na wadau wetu kuhusu Wakala wa 
Vipimo; huduma tunazotoa na viwango vyake, haki na wajibu 
wa mteja pamoja na mtoa huduma kuhusiana na huduma 
tunazotoa. Mkataba huu umelenga kuongeza tija na uwajibikaji 
wa watumishi katika kutoa huduma bora kwa wateja wetu. 
Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja umeandaliwa kwa 
kuwashirikisha wadau wetu na baadaye kuwasilishwa 
kwenye Menejimenti. Aidha, uliwasilishwa kwenye baraza la 
wafanyakazi na kuridhia uwasilishwe kwenye Bodi ya Ushauri 
ya Wakala wa Vipimo (MAB) kwa ajili ya kujadiliwa na kupewa 
idhini ya kuchapishwa  ili uweze kuanza kutumika.
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2.	 DIRA, DHIMA NA MAADILI YETU
1.1	 Dira

Taasisi ya mfano kwa utoaji wa huduma za uhakiki wa 
Vipimo za kuaminika.

1.2	 Dhima
Kutoa huduma za kumlinda mlaji kupitia matumizi ya 
Vipimo kwa kuhakiki usahihi wa Vipimo na mifumo ya 
upimaji vimiminika na kuhimiza upimaji viwandani ili 
kuongeza imani kwa walaji.

1.3	 Maadili Yetu ya Utendaji
Katika utoaji wa huduma zetu na utendaji wa kazi kwa 
ujumla tutazingatia yafuatayo:-
1.3.1  Ushirikiano kazini
Tutafanya kazi kwa ushirikiano miongoni mwetu 
na tutaunganisha taaluma mbalimbali katika kutoa 
huduma zetu na katika kufikia malengo ya Wakala.
1.3.2  Weledi
Tutatoa huduma kwa usahihi na kwa kuzingatia taaluma 
na utaalamu wa watumishi wetu.
1.3.3  Kumjali mteja
Tutahudumia wateja wetu wote kwa haki sawa bila 
upendeleo. 
1.3.4  Uadilifu
Tutakuwa waadilifu katika utoaji wa huduma zetu na 
tuna dhamira yadhati kuwahudumia wateja wetu kwa 
uwazi na uaminifu.
1.3.5  Uwajibikaji
Tutawajibika kutoa huduma kwa wateja wetu kwa 
umakini na uangalifu mkubwa. 
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3.	 MADHUMUNI YA MKATABA
Madhumuni ya mkataba huu ni kuweka bayana huduma 
tunazotoa, viwango vya huduma hizo na matarajio ya 
wateja. Mkataba huu umeonesha haki na wajibu wa mteja 
na utaratibu wa kutoa maoni na mrejesho utakaotuwezesha 
kuboresha huduma tunazozitoa. Aidha, mkataba huu 
utaongeza ufanisi, uwazi na uwajibikaji katika utoaji wa 
huduma.

4.	 WADAU
4.1	 Wadau wa ndani

4.1.1	 Watumishi wa Wakala wa Vipimo
4.1.2	 Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Vipimo
4.1.3	 Kamati ya Ukaguzi ya Wakala wa Vipimo

4.2	 Wadau wa nje
4.2.1	 Wafanyabiashara;
4.2.2	 Mafundi wa vipimo
4.2.3	 Wakulima;
4.2.4	 Wazabuni;
4.2.5	 Viwanda na Makampuni;
4.2.6	 Vyombo vya habari;
4.2.7	 Taasisi za Elimu na Utafiti;
4.2.8	 Taasisi za Afya;
4.2.9	 Washirika wa Maendeleo; 
4.2.10	 Vyama vya Ushirika;
4.2.11	 Taasisi za Umma; 
4.2.12	 Asasi za Kiraia;
4.2.13	 Umma wa Tanzania; 
4.2.14	 Taasisi za Ulinzi na Usalama;
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4.2.15	 Taasisi za Kikanda na Kimataifa zinazohusiana na 
masuala ya vipimo;

4.2.16	 Ofisi ya Takwimu ya Taifa; na
4.2.17	 Kamati ya ushauri ya Wakala Mkoa.

5.	 HUDUMA ZETU
Wakala inatoa huduma zifuatazo:
5.1	 Kufanya uhakiki na ukaguzi wa vipimo;
5.2	 Kutoa ushauri wa kitaalamu  na elimu kwa wateja wote 

kuhusu vipimo; 
5.3	 Kujenga uwezo wa kiutendaji na kitaaluma kwa 

watumishi wa Wakala;
5.4	 Kutoa taarifa na maoni mbalimbali kuhusu masuala ya 

vipimo Kitaifa na Kimataifa; na
5.5	 Kutoa Leseni kwa Mafundi wa Vipimo 

6.	 UBORA WA HUDUMA ZETU
Wakala imejipanga kutoa huduma bora na zinazokidhi 
matarajio ya wateja. Katika kutimiza lengo hili, Wakala 
imeainisha aina tatu za Ubora wa utoaji huduma ambazo ni; 
•	Ubora wa mahusiano yetu na wateja;
•	Ubora wa huduma tunazozitoa; na
•	Utoaji wa huduma kwa wakati muafaka.

6.1	 Ubora wa Mahusiano yetu na Wateja
Tutatoa huduma zetu kwa uwazi bila upendeleo 
wowote kwa kuzingatia maadili, vilevile tutahudumia 
wateja wetu kwa ufanisi na kwa kutumia lugha 
inayoeleweka. Tutajitahidi wakati wote kuboresha 
huduma kwa wateja wetu.
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6.2	 Ubora wa huduma tunazozitoa
Katika utoaji wa huduma, tutazingatia viwango vya 
ubora vya kitaifa na kimataifa na kwa kufuata Sheria na 
Kanuni.

6.3	 Utoaji wa huduma kwa wakati muafaka.
Tutatoa huduma zetu kwa wateja kwa wakati.

7.	 UHAKIKI WA VIPIMO
Tutafanya uhakiki wa vipimo mbalimbali vya wateja wetu 
kwa muda muafaka kama ifuatavyo;

A.	 VIPIMO VYA UZITO

NA. VIPIMO VYA UZITO MUDA WA KAZI 
UTAKAOTUMIKA

i. Mizani ya kupima magari/
mabehewa (weighbridge)

Saa moja na nusu (1.30) 

ii. Mizani aina ya mkeka (Axle 
weigher)

Saa moja na nusu (1.30) 

iii. Mizani ya kupimia magunia 
(platform scale)

Dakika kumi na tano (15) 

iv. Mizani ya mezani (counter scale) Dakika tano (5) 
v. Mizani ya springi (spring balance) Dakika kumi na tano (15) 
vi. Mizani inayojiendesha (Automatic  

weigher /cutter/counter)
Dakika kumi na tano (15) 

vii. Mizani inayopima bidhaa 
viwandani wakati wa uzalishaji 
(Check Weigher)

Dakika thelathini (30) 

viii. Seti ya mawe ya mizani (set of weights)
•	Mawe ya Mizani ya biashara 

(commercial weights)

Dakika  tano (5) 

ix. Mizani yenye pande mbili 
zinazoning’ing’inia (Beam scale)

Dakika kumi na tano  (15) 
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x. Mizani ya kupima watu (person 
weighing scale)

Dakika thelathini (30) 

xi. Mizani ya kwenye winchi (Crane 
weigher)

Saa Moja (1) 

xii. Mizani   ya   kupimia   wanyama   
hai   (cattle   weighing scale)

Dakika kumi na tano (15)  

xiii. Mizani yenye usahihi wa juu 
inayotumika kupimia madawa 
(Analytical balance)

Dakika thelathini (30) 

xiv. Mizani za kupima madini na Kito 
(Precious stones scales)

Dakika thelathini (30) 

B.	 VIPIMO VYA UJAZO

Na. VIPIMO VYA UJAZO MUDA WA KAZI 
UTAKAOTUMIKA

i. Mita ya kupimia mafuta inayotumika 
kupimia mafuta bandarini 
yanapokuwa yanatolewa kutoka 
kwenye meli (Depot flow meter)

Saa Mbili (2) 

ii. Pampu ya mafuta (fuel dispensing 
pump)

Dakika kumi na tano ( 15) 

iii. Gari la mafuta (Road tanker) (Lita 
40,000)

Saa moja (1) 

iv. Tanki la kubeba mafuta wakati wa 
kusafirisha kwa njia ya reli (Rail tank)
(Lita 25,000)

Saa moja  (1) 

v. Tanki la kuhifadhia mafuta katika 
meli (Ship tank) (Lita milioni 30)

Masaa matatu (3) 

vi. Tanki kubwa la kuhifadhia mafuta 
kabla ya kusambazwa katika matanki 
madogo (Bulk storage tank)(Lita 
milioni 12)

Masaa matatu (3) 

vii. Tanki lililo chini ya ardhi 
(Underground tank)(Lita 22,000)

Saa Sita (6) 

viii. Standard proving tank ya Lita 100, 
200, 500, 1000 hadi 2000 kila moja.

Saa tatu (3) 
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ix. Matanki ya kuhifadhia mafuta 
(Storage tanks)

•	Overhead – ujazo chini ya lita 
100,000

Saa tatu (3) 

x. Lori la Mchanga na Kokoto (Sand & 
other Ballasts)

Dakika thelathini (30) 

xi. Koroboi, Kibaba na kipimo cha 
pombe kali (tot measure)

Dakika tano(5)

xii. Chombo/kipimo kinachojaza bidhaa 
katika vifungashio viwandani 
(Automatic filler)

Dakika kumi na tano (15)  

xiii. Mtungi unaotumika kuhakiki pampu 
katika vituo vya Mafuta (check 
pump)

Dakika kumi na tano (15)  

C.	 VIPIMO VYA UREFU

NA. VIPIMO VYA UREFU MUDA WA KAZI 
UTAKAOTUMIKA

i. Kipimo cha urefu chenye urefu wa 
sentimita 100 (Meter Rule)

Dakika tano (5) 

ii. Tape measure ( mita 20) Dakika  tano (5) 
iii. Kipimo cha kupima urefu wa kina cha 

tanki la kuhifadhia mafuta (Dip tape)
Dakika  tano (5) 

D.	 VIPIMO VYA USALAMA

NA. VIPIMO VYA USALAMA MUDA WA KAZI 
UTAKAOTUMIKA 

i. Tochi za barabarani (Traffic speed rader) Saa Moja (1) 

E.	 VIPIMO VYA AFYA

NA. VIPIMO VYA AFYA MUDA WA KAZI 
UTAKAOTUMIKA

i. Mizani ya kupimia watoto/wagonjwa Dakika kumi na tano  
(15) 
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7.1	 Kufanya uhakiki na ukaguzi wa Vipimo;
7.1.1	 Tutahakiki miundo mipya ya vipimo ndani ya 

saa ishirini na nne (24)   za kazi, kuanzia siku ya 
kupokea maombi.

7.1.2	 Tutatoa taarifa ya ukaguzi na Uhakiki wa vipimo 
mbalimbali mara  baada ya upimaji 

7.1.3	 Tutatoa ushauri na ufafanuzi wa kitaalamu 
kuhusu masula ya upimaji, ujengaji wa matenki 
ya kuhifadhi bidhaa za vimiminika mbalimbali 
kwa wadau ndani ya masaa ishirini na nne ya kazi 
baada ya kupokea maombi.

7.1.4	 Tutafanya tathimini ya maombi ya wadau wanaotaka 
kujihusisha/ kujenga/ kufanya marekebisho ya 
vipimo mbalimbali ndaniya masaa ishirini na nne ya  
baada ya kupokea maombina kutoa majibu.

7.1.5	 Tutawatahini waombaji wapya wa leseni za 
Mizani na Pampu na kuwapatia matokeo 
watahiniwa ndani ya siku tatu (3) baada ya 
kufanya mitihani.

7.1.6	 Tutawakagua waombaji wa leseni/vibali vya 
kuhuhisha leseni kwa hatua ya awali mikoani 
ndani ya siku tatu za kazi baada ya kupokea 
maombina kutoa majibu.

7.1.7	 Tutawapatia majibu waombaji wa leseni/vibali 
vya kuhuisha leseni kwa hatua ya awali mikoani, 
ndani ya siku mbili za kazi baada ya kuwakagua.

7.2	 Kukagua na kuhakiki bidhaa zilizofungashwa.
7.2.1	 Tutahakiki usahihi wa bidhaa zilizofungashwa 

kwa kuzingatia taratibu za Kitaifa/Kikanda/
Kimataifa, ndani ya saa moja kwa kila bidhaa.

7.2.2	 Tutafanya ukaguzi wa kawaida na wa kushtukiza 
wa bidhaa zilizofungashwa (pre-packed goods) 
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sehemu mbalimbali mara kwa mara.
7.2.3	 Kutoa ushahidi wa kitaalamu unaohusu vipimo 

pindi utakapohitajika:
7.2.4	 Tutapokea  malalamiko  na kuyafanyia kazi  

pamoja na kutoa ushauri wa  kitaalamu 
unaohusu vipimo ndani ya saa ishirini na nne za 
kazi baada ya kupokelewa.

7.2.5	 Tutashirikiana na ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali kuendesha mashtaka na mashauri ya 
Wakala wa Vipimo kwa mujibu wa Sheria.

7.2.6	 Makosa ambayo ni ya kufifilishwa (compoundable) 
yatatolewa maamuzi ndani ya saa ishirini na nne za 
kazi.

7.3	 Kutoa ushauri wakitaalamu na elimu kwa umma 
kuhusu matumizi sahihi ya Vipimo
7.3.1	 Tutatoa elimu kuhusu umuhimu wa matumizi 

ya vipimo sahihi kwa Umma kwa njia ya semina, 
warsha, mikutano, vyombo vya habari,tovuti, 
vipeperushi, vijarida na Maonesho mbalimbali 
kwa kuzingatia Sheria, taratibu na kanuni kila 
itakapohitajika.

7.3.2	 Tutatathimini na kutoa ushauri wa hali na 
maendeleo ya vipimo pale itakapohitajika.

7.3.3	 Tutatoa ushauri wa kitaalamu kwa wateja wetu 
kuhusu vipimo ndani ya siku moja.

7.3.4	 Tutatoa ushauri kwa wafungashaji kuhusu 
vipimo kwa bidhaa zilizofungashwa ndani ya 
siku tatu.

7.4	 Kujenga uwezo wa kiutendaji na kitaaluma kwa 
Watumishi wa Wakala
7.4.1	 Tutatoa majibu/ufafanuzi wa malalamiko 
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mbalimbali kwa maandishi kuhusu ajira, 
upandishwaji wa vyeo, marekebisho ya 
mishahara ndani ya siku Saba za kazi baada ya 
taarifa zote muhimu kupatikana.

7.4.2	 Tutatoa barua za ajira ndani ya siku saba baada 
ya Sekretariet ya Ajira kutoa matokeo ya usaili; 
na

7.4.3	 Tutasajili watumishi wapya katika Mifuko ya 
Pensheni na Bima ya Afya ndani ya siku Saba 
baada ya mtumishi kuajiriwa.

7.4.4	 Tutawawesha watumishi kuhudhuria Mafunzo 
mbalimbali kwa kuzingatia  Mpango wa Mafunzo 
uliopo na hali ya kifedha ya Wakala.

7.5	 Kulipa ankara za huduma mbalimbali 
7.5.1	 Tutafanya  malipo  kwa  wakati  ndani  ya  siku  

saba  za  kazi  tangu kupokelewa kwa hati ya 
madai;

7.5.2	 Tutawasilisha hati za madai kwa mteja ndani ya 
siku saba kwa huduma yetu kwa meli ya mafuta 
ya petroli, na mwezi mmoja kwa  meli ya mafuta 
ya kula tangu meli inapoanza kukaguliwa;

7.6	 Kutoa taarifa mbalimbali za utendaji wa kazi wa 
Wakala.
7.6.1	 Tutaandaa   taarifa   za   utendaji   kazi za robo 

mwakandani ya siku 14 baada ya miezi mitatu 
kwisha.

7.6.2	 Tutaandaa taarifa za utendaji kazi za mwaka za 
Wakala na kuziwasilisha Wizarani ifikapo tarehe 
30 Julai ya kila mwaka.

7.6.3	 Tutaandaa taarifa za utumishi za kila robo 
mwaka ndani ya siku tano za kazi baada ya miezi 
mitatu kwisha. 
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7.6.4	 Tutaandaa taarifa za fedha za mwaka na 
kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Serikali ifikapo tarehe 30 Septemba kila mwaka

7.6.5	 Tutaandaa majibu ya hoja za ukaguzi wa ndani na 
wa nje ndani ya siku ishirini na moja (21) baada ya 
kupokea hoja.

7.6.6	 Tutaandaa mpango wa Manunuzi wa mwaka 
ndani ya siku ishirini na moja (21) baada ya 
mwaka wa fedha kwisha na kuuwasilisha katika 
Mamlaka ya Udhibiti na Manunuzi ya Umma.

7.6.7	 Tutaandaa taarifa ya manunuzi ya kila robo 
mwaka ndani ya siku kumi na  nne  (14) baada 
ya miezi mitatu kwisha na  kuwasilisha  taarifa  
katika  Mamlaka  ya  Udhibiti  na Manunuzi ya 
Umma.

7.7	 Huduma za Mawasiliano
7.7.1	 Tutapokea simu ndani ya miito mitatu.
7.7.2	 Tutajibu barua, barua-pepe na nukushi ndani 

ya siku 7 za kazi kutegemea na mahitaji/
mapendekezo.

7.7.3	 Tutaweka masanduku ya maoni katika ofisi zetu 
zote mikoani ili wadau wetu waweze kutoa 
maoni yao juu ya utendaji wetu wa kazi.

8.	 WAJIBU WETU KWA MTEJA
Katika kuwapatia huduma bora wateja wetu tutakuwa na 
wajibu ufuatao:-
8.1	 Tutakuwa  wazi  kwa  kutoa  maelezo   sahihi  na  

miongozo  kwa  wadau  na wateja wetu;
8.2	 Tutatunza siri za mteja;
8.3	 Tutashughulikia malalamiko na maoni kwa nia ya 

kuboresha huduma tunazotoa na tutatoa mrejesho;
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8.4	 Tutaendelea  kukuza  na  kutumia  teknolojia  inayofaa  ili  
kupanua  wigo  wa huduma  tunazotoa  kwa  kuzingatia  
ubora  na  viwango  vinavyokubalika Kitaifa/Kikanda/
Kimataifa;

8.5	 Tutatumia rasilimali za Wakala kwa umakini ili kuongeza 
tija;

8.6	 Tutatoa huduma zetu kwa wakati kuzingatia Sheria, 
Kanuni na mkataba wa huduma kwa mteja wa Wakala 
wa Vipimopasipo kudai au kushawishi fadhila yoyote;

8.7	 Wateja wataombwa maoni kuhusiana na huduma 
zinazotolewa na wakala wa Vipimo;

8.8	 Kuwa waadilifu na kufanya kazi kwa weledi.
8.9	 Kukuza ubunifu na kujifunza ili kutoa huduma bora 

zaidi.
8.10	Kuwahudumia wateja kwa weledi. 
8.11	 Tutatoa kipaumbele kwa wateja wenye mahitaji 

maalumu kama walemavu na wajawazito wakati wa 
kutoa huduma.

9.	 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA
Ili Wakala iweze kutoa huduma bora inayotarajiwa, mteja 
ana wajibu na haki kama ifuatavyo:-
9.1	 Wajibu wa Mteja

9.1.1	 Kutoa ushirikiano na taarifa sahihi kwa wakati 
unaofaa ili kurahisisha mchakato wa kupata 
huduma;

9.1.2	 Kuheshimu na kuthamini watumishi wa Wakala;
9.1.3	 Kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu mbalimbali ili 

kupata huduma bila usumbufu;
9.1.4	 Kujali na kutii wito na miadi inayotolewa na 

Wakala;
9.1.5	 Kulipia gharama za huduma kwa mujibu wa 

Sheria na Kanuni;
9.1.6	 Kutoa taarifa za ukiukwaji wa Sheria ya Vipimo 
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katika ofisi za Wakala wa Vipimo au vyombo vya 
dola;

9.1.7	 Kutoa ushirikiano unaohitajika kwa kuzingatia 
misingi ya huduma za Wakala;

9.1.8	 Kutotoa zawadi, upendeleo au vivutio kwa 
watumishi au kuomba vitu hivyo kutoka kwa 
watumishi;

9.1.9	 Kutumia Vipimo/kipimo kilichohakikiwa na 
wakala wa vipimo kwa mwaka husika;

9.1.10	 Kuripoti ukiukwaji wa maadili ya kazi unaofanywa 
na Watumishi wa Wakala; na

9.1.11	 Kumsikiliza mtoa huduma.

9.2	 Haki ya Mteja
Mteja wetu ana haki zifuatazo:
9.2.1	 Kusikilizwa na kutunziwa siri zinazohusu 

huduma anayopata/anayohitaji;
9.2.2	 Kupata maelezo sahihi kuhusu mchakato wa 

huduma anayohitaji
9.2.3	 Kukata  rufaa  dhidi  ya  maamuzi  yoyote  

yasiyoridhisha  kwa  kufuata utaratibu stahiki;
9.2.4	 Kutoa  malalamiko/ mapendekezo/ ushauri  unaohusu  

utekelezaji  wa Sheria ya Vipimo na Kanuni zake;
9.2.5	 Kuona taarifa za wazi za Wakala kwa kufuata 

taratibu zilizowekwa;
9.2.6	 Kupata huduma ya vipimo yenye Ubora stahiki;
9.2.7	 Kuhudumiwa kwa  weledi;
9.2.8	 Kupata elimu inayohusu vipimo/ matumizi sahihi 

ya vipimo;
9.2.9	 Haki ya kutoa taarifa yeyote ambayo ni ya 

uhakika kuhusu matumizi mabaya ya vipimo; na
9.2.10	 Kupata taarifa sahihi na kwa wakati.
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10.	 MREJESHO WA HUDUMA ZETU
Wakala inakaribisha mwitikio wa huduma tunazotoa. 
Mwitikio au mrejesho huu unaweza kuwa malalamiko/ 
maoni/ taarifa/ pongezi, ni muhimu kwa Wakala maana 
utasaidia kuboresha huduma tunazotoa.
Maoni/ Malalamiko/ Taarifa/ Pongezi zinaweza kutumwa 
kwa njia ya posta, simu, nukushi, barua pepe au kuwekwa 
kwenye visanduku vya maoni katika ofisi za Wakala. Mteja 
anaweza kupeleka barua katika ofisi za Wakala au kwa 
kufika ofisini na kutoa taarifa. Pia mteja anaweza kutoa 
maoni, pongezi au malalamiko yake kupitia akaunti za 
mitandao ya kijamii ya Wakala.
Aidha, Wakala itatoa mrejesho kwa mteja kuhusu 
malalamiko/ maoni/ taarifa ndani ya saa ishirini na nne (24)  
za kazi.

11.	 MAHALI TULIPO
Ofisi ya Wakala wa Vipimo Makao Makuu ipo katika Jengo la 
Shirika la Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF) - Mafao, Orofa ya 
Saba, Mtaa wa Uhuru – Ilala Boma. - Dar es Salaam.
Aidha, Wakala wa Vipimo ina Ofisi katika Mikoa yote 
Tanzania Bara.

12.	 MAWASILIANO NA WAKALA
Ofisi zetu zipo wazi siku za kazi kuanzia saa 1.30 asubuhi 
hadi saa 09.30 alasiri.

MAJINA NA ANUANI ZA VIONGOZI WA WAKALA WA VIPIMO

JINA CHEO NAMBA ZA SIMU NA 
BARUA PEPE
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Dkt. LUDOVIC C. 
MANEGE

AFISA MTENDAJI 
MKUU

+255736613219
ludovic.manege@
wma.go.tz

Bi. STELLA R. KAHWA
MKURUGENZI 
HUDUMA ZA 
UFUNDI

+255713 306 446
stella.kahwa@wma.
go.tz

Bw. DEOGRATIAS A. 
MANENO

MKURUGENZI 
HUDUMA ZA 
BIASHARA

+255735700947
deo.maneno@wma.
go.tz

13.	 MAWASILIANO YA SIMU

Simu ya Ofisi:	 (+255) -22- 292 8155/8
Namba ya Simu ya bure:	 0800 11 00 97

14.	 MAWASILIANO KWA NJIA YA POSTA:-
Afisa Mtendaji Mkuu,
S.L.P 313, DAR ES SALAAM

Ofisi ya Malalamiko
Wakala wa Vipimo
S.L.P 313, DAR ES SALAAM.

Mitandao ya kijamii;
Twitter:	 Wakalawavipimotanzania
Facebook:	 Wakalawavipimotz
Instagram:	 Wakalawavipimotanzania
Youtube:	 Wakalawavipimotanzania
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